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 HABARI KITAIFA

AJIRA

Madereva 47 a'

(itanzania

wafaulu usaili wa ajira Qatar

Na Imani Nathaniel

ZAIDI ya madereva 470 wa -

Kitanzania wamefaulu usaili
wa gjira Qatar, katika mpan-
go maalum  unaolenga’ ku-
wawezesha vijana wa Kitan-
zania kupata kazi katika sekta
ya usafirishaji nje ya nchi.

Usaili huo unaofanyika
-katika Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Mabibo -
Dar es Salaam, ulianza Mei
27 mwaka huu ukiwahusisha
jumla ya madereva 800.

Katika awamu ya kwanza,
madereva 477 wamefani-
kiwa kufuzu na tayari 103
wamepangiwa kuondoka
kwa hatua ya mwanzo.:

¥

Baadhi ya madereva 28 wa Kitanzan

kuwa  wamewasili

- Kufikia Julai 28, 2025, ma-
dereva 28 kati ya hao wali-
salama
Qatar. Wengine wanatarajiwa
kuwasili kati ya Julai 29-30
na Agosti 1-3, 2028, huku
waliobaki wakisubiri kuka-
milishiwa taratibu za viza na
tiketi.

Mpango - huu  mkubwa
unaendeshwa kwa ushiriki-
ano wa karibu kati ya Kam-
puni ya Mowasalat (Karwa)
ya Qatar, Wakala wa Ajira wa
Tanzania na Qatar, na Ubalo-
zi wa Tanzania nchini Qatar,
chini ya:uongozi wa Balozi
Habibu Awesi Mohamed.

Mbali na ajira, Serikali ya
Tanzania imepanga kutia

il

Katika awamu ya
kwanza, madereva
477 wamefanikiwa
kufuzu na tayari

103 wamepangiwa
kuondoka kwa hatua
yamwanzo.

saini Hati ya Makubaliano ya
Ushirikiano (MoU) na Kam-
puni ya Karwa ili kuimari-
sha mafunzo katika maeneo
ya udereva, ufundi na usa-
firishaji.

Makubaliano hayo yatahu-
sisha taasisi mbalimbali iki-
wamo NIT, VETA na Chuo cha

Karume - Zanzibar.

Usaili huo unajumuisha vi-
pengele vya mtihani wa nad-
haria na mtihani wa vitendo,
ambapo waombaji hujaribi-
wa kuendesha magari bara-
barani ili kuthibitisha ujuzi
wao wa udereva.

Serikali imeeleza kuwa
mwitikio wa vijana umekuwa
mkubwa, wengi wakijitokeza
kwa hamasa kubwa na matu-
maini ya kupata fursa ya ajira
nje ya nchi.

Kupitia mpango huu, seri-
kali inatarajia kuongeza ajira
kwa mamia ya Watanzania
na kukuza uhusiano wa kiu-
chumi na kijamii kati ya Tan-
zania na Qatar.

ia wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kuwasili kwenye Uwanja wa

Ndege wa Kimataifa wa Hamad, Doha, nchini Qatar, mapema wiki hii. PICHA: IMANI NATHANIEL
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UDART yataja sababu
Kuchelewa ununuzi
mabasi ya mwendokasi

Na Salome Kitomari

KAMPUNI ya Mabasi ya Mwen-
dokasi  (UDART), imesema
kuchelewa kwa taratibu za
ununuzi ndio sababu ya ma-
basi 99 kutowasili Agosti kama
ilivyoelezwa awali, na sasa yat-
aingia nchini kati ya Septemba
mwishoni hadi Oktoba, mwaka
huu. L&

.~ -Aidha, imewahakikishia wa-
tumiaji wa mwendokasi Dar es
Salaam kuwa Rais Samia Suluhu
Hassan, amedhamiria kuwa iki-
fika Desemba, mwaka huu tatizo
la usafiri linaondoka na njia zote
sita zina mabasi ya kutosha kwa
kadri ya mahitaji.

Akizungumza jana na waha-
riri na waandishi, Mkurugenzi
Mtendaji wa UDART, Waziri Kin-
damba alisema mchakato wa un-
unuzi ulichelewa, lakini kwasasa
kuna matumaini makubwa, kwa
kuwa mabasi yameshakamilika
na mambo machache yameba-
kia na kupakiwa kwenye meli
kwa ajili ya kuja nchini.

Alisema  UDART  katika
kuboresha utendaji kazi na uwa-
jibikaji wanaishi kwenye falsafa
mbili za Rais Samia, ambazo ni
kujenga upya na mabadiliko am-
bayo wamejipa muda wa mwaka
mmoja, kwa kuanza na kuhakik-
isha mabasi yanapatikana njia
ya Kimara.-

Kindamba alisema kam-
puni hiyo ilikuwa na ufisadi na
ubadhilifu mkubwa, ikiwamo
kutofanya matengenezo ya ma-
basi na kuyaacha yaingie maji ya
mafuriko, wakati ingewezekana
kuzuia.. =~ -

“Hata baada ya kuingia ma-
pato - mengi yalikuwa yana-
potea kutokana na watu kuli-
pa kwa fedha taslimu, lakini
tangu tuanzishe matumizj ya
kadi. Tunawaomba wananchi

Wwatuvumilie kero ya usafiri
daiids

itakuwa historia, mabasi tuliyo-
nayo ni chakavu ambayo umri
wake umeisha muda mrefu,”
alisema.

Aidha, alisema mabasi mapya
yanatumia gesi na kwa basi
moja la mfano wameona namna
wanavyookoa fedha nyingi, na
kwamba matumizi ya mafuta
yalikuwa mzigo mzito kwa kam-
puni hiyo.

Pia, alisema kimsingi UDART
inatoza nauli ndogo ikilinganish-
wa na nchi za Afrika zinazotoa
huduma ya usafiri, na kwamba
awali nauli ilipendekezwa kuwa
Sh. 1,200, lakini serikali inajali
wananchi wake ikapanga Sh.
650 na baadaye ilipanda hadi
750. “Serikali imedhamiria mi-
radi mingine ya mwendokasi
kuendeshwa kwa ushirikiano na
sekta binafsi, tumeanza na njia
ya Mbagala, tutaendelea kwenye
njia nyingine ikiwamo kuongeza
mabasi katika njia ya Kim ra,”
alisema. : {

Kindamba alisema UDART im-
ekipa Benki ya NMB kwa kuwa
ununuzi wa mabasi ni bei kubwa
na kwamba basi moja‘linauzwa
Sh. milioni 500, na' kwamba
kama ambayo sekta binafsi ina-
kopo na kuwekeza si jambo la
ajabu kwa serikali kukopa kwa
ajili ya kuboresha usafiri. -

Aidha, alisema mojd ya
maboresho yaliyofanyika - nj
serikali kuondoa gharama za
miundombinu ambazo - wali-
kuwa wanalipa Sh. milioni 27
kila siku, na sasa watalipa kwa
asilimia jambo ambalo litakuwa
nafuu.

Kuhusu kujiunga Soko la Hisa
Dar es Salaam, alisema hawawe-
zi kujiunga kutokana na kwam-
ba hesabu zao hazikuwa safi,na
kwamba kampuni inategeneza
hasara hivyo lazima isafishe
hesabu zake ndipo wajiunge
kwenye huko.



https://v3.camscanner.com/user/download

